Chào mừng bạn đến với Diễn Đàn FAMILY.
+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7
    Junior Member
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Hỏi về bé 9 tháng tuổi bị ho

Chào các bác sĩ.
    bé nhà em 9 tháng, khục khặc ho (mọi khi vẫn thế), nhưng lần này hâm hấp sốt (cả sáng lẫn chiều). Em đo thì loanh quanh 37 độ 2, giọng khàn (vì lúc cháu hét, ko cao độ được như mọi khi. Hiện tai thì em đang cho uống húng chanh, quất hấp mật ong. Nhưng bạn ý hay ra mồ hôi lắm, em ko dám dùng điều hòa, cũng ko dám để quạt trực tiếp, nhưng mồ hôi ra nhiều, sợ thấm ngược.

Em phải làm sao ạ ?

Các bài viết liên quan :

[Chỉ có thành viên mới thấy nội dung. ] |[Chỉ có thành viên mới thấy nội dung. ] | [Chỉ có thành viên mới thấy nội dung. ] | [Chỉ có thành viên mới thấy nội dung. ]

Bác sỹ: Nguyễn Thị Thu Vân
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 12 lần trong 9 bài viết
    Chào bạn,
    Khi cháu ho, khàn tiếng và sốt thì có nghĩa là cháu đã viêm thanh quản và bạn cần cho cháu đến khám Bác sỹ Nhi . Đừng để cháu la hét nhiều , nếu không giọng có thể khàn hơn . Tôi không biết mức độ khàn của con bạn, nhưng nếu khàn càng nhiều thì càng nên đến Bác sỹ. Viêm thanh quản có nhiều mức độ và nặng thì có thể có khó thở và nguy hiểm . Viêm thanh quản cần uống kháng viêm.
    Cũng không rõ con bạn có sốt không , vì 37*2C là nhiệt độ bình thường của trẻ. Thông thường , nếu kẹp nhiệt cho trẻ bằng đường miệng hay hậu môn thì không cần cộng, nhưng nếu kẹp ở nách thì cần cộng thêm 0,5*C . Từ 37*C đến 37*5 C là bình thường . Trên 37*5 C được gọi là sốt . Trường hợp con bạn nếu kẹp nách và chưa cộng thì mới gọi là sốt .
    Bạn không cần cho uống húng chanh, quất hấp mật ong vì nó sẽ không có tác dụng.
    Nếu bạn để cho cháu ra mồ hôi ướt áo thì cháu càng dễ ho. Bạn nên cho cháu nằm máy điều hoà từ 28*C đến 30*C . Không nằm quạt.
    Vậy nhé , Nếu bạn có thắc mắc gì , xin cứ hỏi .

Junior Member
    Cảm ơn
    3
    cám ơn bác sĩ ạ.
    Bác sĩ cho em hỏi thêm
    Cháu có bớt sốt , nhưng giọng vẫn khàn, có nhiều dịch trong mũi, hút ra thì cháu khóc quá, không cho em nhỏ thuốc nữa, hiện nay có nhỏ thêm nước muối sinh lý và nước muối biển , cho uống thêm siro Tiffy . Có nhiều dịch mũi nên khó thở, em đã cho cháu ngửi dầu khuynh diệp nhưng làm sao để tiêu đờm ạ ?
    [Chỉ có thành viên mới thấy nội dung. ] |[Chỉ có thành viên mới thấy nội dung. ] | [Chỉ có thành viên mới thấy nội dung. ] | [Chỉ có thành viên mới thấy nội dung. ]

Bác sỹ: Nguyễn Thị Thu Vân
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 12 lần trong 9 bài viết
    Tuy cháu đã đỡ sốt nhưng khàn giọng thì vẫn là viêm thanh quản và thường do vi rút . Thường thì Bác sỹ sẽ kê đơn Prednisolon 5mg 1-2mg/kg X 5-7 ngày tuỳ theo triệu chứng của cháu. Thuốc này kháng viêm tốt và giảm xuất tiết do giảm viêm. Tuy nhiên chị không nên tự ý cho cháu uống mà phải có đơn của Bác sỹ. Chị lưu ý không cho cháu khóc và la hét nhiều, nếu không tình trạng viêm thanh quản sẽ nặng hơn.
    Cháu xuất tiết nhiều dịch ở mũi có lẽ là do viêm mũi . Nếu nước mũi chỉ trong, chị có thể cho cháu hút dịch, nhỏ nước muối sinh lý và uống Tiffy sirop. Sirop này có chứa chất giảm đau, kháng viêm , kháng tiết và thuốc co mạch làm cho mũi đỡ xung huyết và tiết dịch . Ở thị trường có thuốc nhỏ mũi Otrivin làm khô mũi rất nhanh nhưng theo ý của tôi thì thuốc này đã từng làm cấp cứu và tử vong một số cháu nên để an toàn , ta không dùng thuốc này vì con chị quá nhỏ. Chị không nên cho cháu ngửi dầu khuynh diệp vì nó không tốt cho đường hô hấp của cháu. Trong trường hợp nước mũi con chị có màu xanh hoặc vàng thì Kháng sinh có thể hữu dụng .
    Xử trí như vậy , cháu sẽ đỡ khàn giọng và đỡ chảy mũi nước trong vòng vài ngày.
    Chúc gia đình khoẻ mạnh

5. Những thành viên đã cảm ơn bài viết này:

suckhoetreem (14-07-2012)

Junior Member
    Cảm ơn
    3
    cám ơn bác sĩ

Bác sỹ: Lê Đình Đảm
    Cảm ơn
    0
    ........../.........

Bác sỹ: Lê Đình Đảm
    Cảm ơn
    0
    Kí hiệu ấy nghĩa là chúng tôi đã nhận được lời cảm ơn.